หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเซาะร่องผนังในแนวเอียง  (อ่าน 201 ครั้ง)
lild
สมาชิกเต็มตัว

พลังน้ำใจ : 7

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 10:57:46 PM »
แบ่งปัน

ขออนุญาตสอบถามวิธีการเซาะร่องผนังแบบเอียงน่ะครับ ว่าทำอย่างไรครับ
เช่น เซาะร่องผนัง กว้าง 1 ซม. ลึก 1 ซม. เอียงทำมุมกับระนาบพื้น 30 องศา 45 องศา 60 องศา เป็นต้น

iku_iku_iku
Global Moderator
สมาชิกใหม่

พลังน้ำใจ : 0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 11:02:37 AM »
แบ่งปัน

https://www.youtube.com/watch?v=QsraYq_dvsQ

อันนี้เลยครับ

lild

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 12:05:37 PM »
แบ่งปัน

ในวีดีโอถึงแค่ทำ Morph ให้เอียงแล้ววางในผนังครับ ยังไม่เห็นขั้นตอนที่ทำให้ผนังเห็นเป็นร่อง น่ะครับ

A-leX
Administrator
โคตรเทพ

พลังน้ำใจ : 87

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 02:32:51 PM »
แบ่งปัน

น่าจะใช้ผนังโปรไฟล์นะครับ
http://www.archicadthai.com/webboard/index.php?topic=328.0

แต่ให้เขียนเอียงๆเหมือนกระทู้นี้ครับ
http://www.archicadthai.com/webboard/index.php?topic=627.0

ยิ้ม

คือไม่แน่ใจว่าหน้าตาแบบไหน มีรูปให้ดูบ้างไหมครับ

iku_iku_iku
Global Moderator
สมาชิกใหม่

พลังน้ำใจ : 0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 03:33:29 PM »
แบ่งปัน

https://www.youtube.com/watch?v=SQUzCqLkXpY

แก้ไขลิ้งค์นะครับ  ยิ้ม

lild

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 04:07:52 PM »
แบ่งปัน

ขอบคุณครับ

lild

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 10:32:12 PM »
แบ่งปัน

หลังจากทดลองอยู่นาน ผมค้นพบอีกวิธีหนึ่งซึ่งก็เวิร์คมาก ประยุกต์ใช้ได้หลากหลายเลยครับ

1.สร้างเซอร์เฟสขึ้นมาใหม่ 1 ตัว เอาให้ใสกิ๊งเลยครับ

2.คราวนี้สร้างแมททีเรียลขึ้นมาสองตัว ชื่อ Plastic - Solid Black กับ Transparency Mass
สาระสำคัญอยู่ตรงที่ผมวงแดงไว้คือ เลือกเป็นสีดำสนิท กับ เลือกเซอร์เฟสที่เราสร้าง และปรับค่าความสำคัญเต็ม 999 คือ เอาไปวางออปเจ็คไหนก็ตามตัดได้หมดประมาณนั้น

3.สร้าง เสา Profile กำหนดขนาดเท่ากับ เส้นเซาะร่องคือ 4X10 มม. โดยตรงกลางใส่แมทีเรียล Transparency Mass กับส่วนขอบใช้ Plastic Solid Black

4.ใส่ Hotspot ทั้ง 4 มุม

5.ปรับให้เป็นใช้สำหรับเสา และตั้งค่าต่างๆ ให้ครบ เซฟโปรไฟล์เสา

6.ทดลองเอามาวางบนผนังจำนวน 8 จุด

7.ผลลัพย์คือจะเซาะร่องให้แบบ Auto

8.ในโหมด 3D ไปที่ขอบบนแล้วจิ้มจุดตรงกลางเลือกปรับค่า Modify Angle

9.ปรับค่า Slant Angle = 30

10.ผลลัพย์จะได้เส้นเซาะร่องเอียง 30 องศา

11.จับจุดปลายเลือก Stretch height with fix angle ลากลงมาถึงระดับความสูงที่ต้องการ ให้เสมอขอบผนัง

12.Zoom ไปที่หน้าตัดจะพบว่าหน้าตัดเอียง ให้ปรับมุมใหม่ตั้งค่า 90 หรือ -90 ให้หน้าตัดตัว U หันออกด้านนอก

13.หน้าตัดจะลับมาเป็นปกติ

14.ทดลองทำเส้นอื่นๆ บ้าง จะได้ผลลัลพย์ดังภาพ

ข้อดีของวิธีนี้ที่ผมพบคือสามารถถอดปริมาณเป็นความยาวในหน่วยเมตรได้ครับ ไว้คำนวณปริมาณเส้นเซาะร่องที่เราต้องสั่งซื้อได้เลย
นอกจากสร้าง Profile สำหรับเสาแล้วผมยังสร้างโปรไฟล์สำหรับคาน ด้วย เพื่อที่ว่าทำเส้นเซาะร่องแนวนอน ถ้าเป้นเสาไม่สามารถเอียงได้ 0 องศา ครับ

ข้อเสียของวิธีนี้ผมเห้นอย่างเดียวคือ ถ้าซูมไปใกล้ๆ จะเห็นตรงมุมที่ไม่สามารถปรับให้ตั้งฉากกับแนวผนังได้ เพราะมันเป้น Profile แต่โดยรวมคุ้มอยู่อย่าไปเรนเดอร์แบบซูมใกล้ๆ เป็นใช้ได้

lild

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 10:36:58 PM »
แบ่งปัน

จุดสำคัญอยู่ในขั้นตอนที่สอง ที่ผมลากค่าความสำคัญเต็ม 999 นี่แหละครับเพื่อมั่นใจว่า
ไปวางที่ Object ใดก็ตามสามารถตัดได้หมด ทุก Object แล้วผมหลอกว่ามันเซาะร่องด้วย Object โปร่งใส ครับ

A-leX
Administrator
โคตรเทพ

พลังน้ำใจ : 87

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 01:22:45 PM »
แบ่งปัน

ตกใจ ตกใจ เป็นวิธีที่แนวมากครับ

lild

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 01:54:54 PM »
แบ่งปัน

อีกเหตุผลที่เส้นเซาะร่องต้องเป็นสีดำแทนที่จะเป็นสีขาวตามผลิตภัณฑ์
เพราะ เวลาเรนเดอร์ไม่ว่าเป็นโปรแกรมอะไรก็ตามถ้าเป้นสีขาวแบบเส้นเซาะร่องมันจะกลืนหายไปกับผนังไม่เห้นเป็นร่อง
 ขณะที่เป็นสีดำแล้วเวลาเรนเดอร์ไม่ว่าโปรแกรมอะไรก็ตามจะเห็นเป็นเซาะร่องชัดมากครับ

lild

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 01:57:01 PM »
แบ่งปัน

ตกใจ ตกใจ เป็นวิธีที่แนวมากครับ

ผมทดลองอยู่ 6 เดือน เพิ่งกระจ่างเมื่อวานนี้แหละครับ
ตอนแรกทดลองโดยใช้ object Shell ที่สามารถหมุนได้ทั้งในแปลนและรูปด้าน
แต่เจอปัญหาทำไงให้เซาะร่องได้นี่แหละ
มาจบที่ตรงนี้เพราะค้นเจอว่า เสาและคานมันสามารถปรับให้เอียงได้

lild

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 02:03:37 PM »
แบ่งปัน

มีอีก Object ที่สามารถทำเส้นเซาะร่องได้เช่นกัน จะอยู่ในส่วนของหน้าต่างครับ
แต่ไม่สามารถทำแนวเอียงได้ จริงๆ เลยต้องใช้วิธีแบบข้างบนครับ

หน้า: [1]
พิมพ์