หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องการใส่หน้าต่าง  (อ่าน 201 ครั้ง)
Areesa
สมาชิกใหม่
*

พลังน้ำใจ : 0

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 04:45:21 PM »
แบ่งปัน

อยากจะทราบวิธีการแก้ปัญหาอ่ะคะ..... คือ...ใส่หน้าต่างบนผนัง.ลงในส่วนของ2D แต่ปัญหาคือ เมื่อเราใส่ค่าความสูงจากพื้นที่มากขึ้น เช่น ใส่ระดับความสูงจากพื้นที่ 2.00ม มันจะไม่แสดงตัวหน้าต่างออกมาอ่ะคะ  แต่พอเปิด3D จะเห็น
แต่2D ไม่เห็น 

แล้วพอมาตั้งค่าความสูงจากพื้นที่ไม่สูงมาก เช่น ใส่ค่าระดับความสูงที่ 0.90ม ไม่มีปัญหาอะไรนะคะ

อยากจะทราบว่าใครเคยพบปัญหาแบบนี้บ้างไหมค่ะ.....
แล้วสาเหตุเกิดจากอะไรค่ะ
อยากจะทราบวิธีการแก้ไขปัญหานี้คะ ....รู้สึกไม่สบายใจเลยคะ

Huneiji
Global Moderator
สมาชิกเต็มตัว

พลังน้ำใจ : 18

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 09:21:35 AM »
แบ่งปัน

ตอบ
1.สาเหตุมาจากค่าของ Floor plan and cut plane ตรงนี้ครับมีค่าเเสดงเเปลนในระดับต่ำกว่า 1.10 เมตร ซึ่งจะมีผลต่อการเเสดงการตัด composite ผนังด้วย ถ้าเราตั้งผนังต่ำกว่าระบดับ 1.10 เมตร ก็จะเป็นการเเสดงผนังเพียวๆ ไม่มี composite เกิดขึ้นบนเเปลน

2.วิธีเเก้ให้ปรับในส่วน setting หน้าต่างชิ้นนั้นให้เเสดงเเปลนเป็นเเบบ Symbolic ครับ

Areesa
สมาชิกใหม่
*

พลังน้ำใจ : 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 02:41:06 PM »
แบ่งปัน

อ๋อออ....มาปรับตรงนี้นี่เอง  ได้แล้วคะ ขอบคุณมากๆนะคะ

หน้า: [1]
พิมพ์