หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีการนำโฉนดเข้ามาเขียนเป็นผังบริเวณด้วยครับ  (อ่าน 1204 ครั้ง)
Banluesak2523
สมาชิกใหม่
*

พลังน้ำใจ : 0

« เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 09:24:54 AM »
แบ่งปัน

รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ เรื่องการนำโฉนดเข้ามาเขียนเป็นผังบริเวณสถานที่ก่อสร้างในโปรแกรมarchicad ด้วยครับ

tanque91
Global Moderator
สมาชิกเต็มตัว

พลังน้ำใจ : 22

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 02:56:08 PM »
แบ่งปัน

สามารถ import ไฟล์เข้ามาด้วยวิธีการ drag & drop มายัง ArchiCAD ได้เลยนะคะ
แต่แนะนำให้ New Worksheet ขึ้นมาก่อน แล้วค่อยวางลงไปในหน้า Worksheet จะดีกว่า
แล้วค่อย Show as trace reference ไปยังหน้าต่างการทำงาน

ตอนดึงมาแล้วก็ปรับ scale เอาด้วยคำสั่ง resize นะคะ
ไม่แน่ใจว่าไฟล์ที่มีอยู่เป็นนามสกุลอะไร ลองดูค่ะ ว่าได้ไหม

อีผี
สมาชิกใหม่
*

พลังน้ำใจ : 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 03:59:21 PM »
แบ่งปัน

ได้ความรู้และประโยชน์เรื่องการทำโฉนดมากค่ะ

เที่ยวภาคเหนือ

หน้า: [1]
พิมพ์