หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: นำโมเดลจาก Sketchup มา render ใน Atlantis  (อ่าน 12594 ครั้ง)
Anunbass
สมาชิกใหม่
*

พลังน้ำใจ : 0

« เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 05:05:33 AM »
แบ่งปัน

นำโมเดลจาก Sketchup มา render ใน Atlantis ทำยังไงครับ
ต้องแปลงไฟล์ Sketchup ให้เป็นอะไร ถึงจะมาใช้ใน Atlantis ได้
รบกวนด้วยครับ

booyy
สมาชิกเต็มตัว

พลังน้ำใจ : 20

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 07:51:04 AM »
แบ่งปัน

ก็ต้องไปโหลด ปลั๊กอินมาก่อนครับที่เวปนี้เลยครับ
http://www.artlantis.com/index.php?page=download/plugin/index

และก็เลือกเอาตาม โปรแกรมที่เราใช้อยู่ครับ
เมื่อติดตั้งแล้วก็เปิดไฟล์ SKU แล้วก็ Export เป็นไฟล์ของ Artlantis เลยครับรู้สึกว่าจะ .atl ครับ
และก็ขึ้นอยู่กับว่าใช้ Artlantis Version ไหนด้วยครับ;D

Anunbass
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 07:44:24 AM »
แบ่งปัน

ขอบคุณครับ แต่ภาพมันไม่ดีเท่าโมเดลที่ทำจาก ArchiCAD ผมคงทำไม่เป็นอ่ะ
ผม Render Model ของ Sketchup โดยใช้ SU Podium ยังดูดีกว่าเลย
ทำไงดีครับ ผมอยากขึ้น Model จาก Sketckup (เพราะทำงานคล่องกว่า ArchiCAD)
แล้ว Render ด้วย Atlantis ให้สวยเหมือนที่ทำจาก ArchiCAD ไม่รู้ว่าผมทำผิดขั้นตอน
อะไรหรือเปล่า

A-leX
Administrator
โคตรเทพ

พลังน้ำใจ : 55

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 10:04:36 AM »
แบ่งปัน

เอางานมายลหน่อยสิครับ เผื่อมีเทคนิคดีๆ มาช่วย  ยิงฟันยิ้ม

NOX-karata
Global Moderator

พลังน้ำใจ : 3

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:51:00 PM »
แบ่งปัน

คงต้องดูก่อนนะครับว่า กรอบการทำงานนั้นอยู่ในช่วงไหนครับ ถ้าทำงานสถาปัตย์ โดยมี ตกแต่ภายในเสริมไม่มากเกินไป ผมแนะนำว่าลองฝึก ArchiCAD ไว้ก็ดีครับ เพราะถ้าถนัด ArchiCAD แล้วการขึ้นโมเดลจะง่ายและแม่นยำ แล้วการส่งไป Artlantis  เรื่องของ material ก็จะแยกตามที่เราตั้งค่าไว้ซึ่งมาถึงตรงนี้ กราทำงานจะให้ความรู้สึก(ส่วนตัวนะครับ แต่ผมเองก็ยังเรียกว่าเชียวชานไม่ได้นะครับ) ตังใจทำโมเดลใน ArchiCAD แล้วมาเก็บรายละเอียดใน Artlantis อีกนิดหน่อย อะไรทำนองนี้

ส่วนเรื่องการนำ Sketchup เข้ามาใน Artlantis ผมคิดว่าไม่น่าจะแตกต่างอะไรกันนอกจากเรื่องของ Material นะครับ

หรือจะใช้วิธีนี้ทดสอบดูก็ได้ครับ
ลองใช้คำสั่ง Referance โดยดึงเอาเฉพาะ แสงอาทิตย์ กล้อง จากไฟล์ตัวอย่าง(ไฟล์ที่แจกในเว็ป หรือไฟล์ตัวอย่างจากแผ่น)มาใส่ แล้วเทียบดูในงานของเราครับ  

หรือจะใช้วิธีขึ้นโครงสร้างหลักๆจากไฟล์ ArchiCAD ก่อนแล้วส่งต่อเป็น .Alt(ไว้ทำในArtlantis ได้เลย) .3DS (ตกแต่งใน SKP ก่อน)ก็ได้ครับ ลองดูนะ

Anunbass
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 02:12:22 AM »
แบ่งปัน

น่าจะเป็นเรื่องของ Meterial แบบว่าผมเิพิ่งหัดใช้โปรแกรมนะ่ครับ เลยไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง Meterial เท่าไร
คงจะต้องไปเข้าคอร์สเรียนซะแล้ว หรือใครมีตำรา Atlantis ภาษาไทยช่วยสงเคราะห์ให้ผมหน่อยเถอะครับ
เคยขอไปทาง Mail : aecsolution@yahoo.com ก็ยังไม่ตอบกลับมาครับ
ตอนนี้ก็เริ่ม ArchiCAD มาได้หน่อยนึงแล้ว ใหม่ๆก็ยากกว่า SketchUP ต่อไปถ้าคล่องขึ้น
น่าจะได้ประโยชน์มากกว่า Sketchup เพราะมันเป็น BIM จะพยายามครับ
สุดท้าย ผม Post ภาพตัวอย่างงานมาลงในกระทู้ไม่เป็นครับ
ขอบคุณทุกๆท่านครับ

A-leX
Administrator
โคตรเทพ

พลังน้ำใจ : 55

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 08:18:24 AM »
แบ่งปัน

http://www.4shared.com/file/pFTA3s9O/INTRODUCTION_artlantis.html

password คือ ชื่อซอฟต์แวร์นะครับ

NOX-karata
Global Moderator

พลังน้ำใจ : 3

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:30:43 AM »
แบ่งปัน

ผมใช้เว็ปฝากรูป >>  http://image.ohozaa.com/   ครับ

อัพโหลดเสร็จก็ copy code  ที่อยู่ในช่องมาใส่

ส่วนรูปที่เป็นรูปเล็กๆนั้นทำไม่เป็นครับ ทำไงใครทำเป็นช่วยบอกทีนะหุหุ

Anunbass
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 06:41:02 AM »
แบ่งปัน

สุดยอดเลยครับสำหรับ tutor ขอบคุณทุกท่านครับ สำหรับทุกคำตอบ รู้สึกอบอุ่นมากที่ได้เข้ามา Web นี้เวลามีปัญหา
ซึ่งได้รับการช่วยเหลือเป็นอย่างดีจากหลายๆท่าน ขอบคุณ..ขอบคุณ..ๆๆๆ
และต้องขออภัยอย่างแรงที่พิมพ์ชื่อโปรแกรมผิด ที่ถูกคือ Artlantis ครับ

หน้า: [1]
พิมพ์